Usipopiga kura unatoa nafasi wachache kujiamulia kwa
urahisi zaidi na kufanikiwa.

Sisi Empowering Lives Together Foundation tunapenda
kusisitiza watanzania tufikirie vizuri juu ya umuhimu wa kila
mwenye sifa kushiriki kupiga kura kwenye Uchaguzi Mkuu
siku ya Jumatano, tarehe 28/10/2020 bila kujali changamoto
tulizonazo. Katika hali fulani namna pekee ya kuelewa jambo
ni kupitia kuelewa ukinyume wa jambo hilo. Hivyo kama
itatusumbua kuelewa umuhimu wa kupiga kura basi tujaribu
kutafakari ubaya wa kutokupiga kura na kama hatuelewi
ubaya wa kusema wengine watapiga kwa niaba yetu hebu
tufikiri ikiva wengine watafikiri vivyo hivyo matakeo
yatakuwaje katika jamii?

Hivyo mtu yoyote anapaswa kupiga kura kwa sababu:-

1. Haki yake na ni wajibu pia.

Kila mtanzania ana haki na wajibu wa kupiga kura na
kumchagua kiongozi anayeona anafaa kwa maendeleo ya
nchi.

2. Kuthaminiwa mawazo yake.

Kupiga kura ni njia mojawapo ya kuwasilisha mawazo yako
kuwa unaona kiongozi yupi anafaa kuongoza jamii ambayo
ameomba kuiongoza hivyo unavyopiga kura unawasilisha
mawazo yako.

3. Kuchagua kiongozi anayefaa.
Unapopiga kura unachagua kiongozi unayeona anafaa.
Hivyo kushiriki kupiga kura katika uchaguzi ni muhimu sana.

4. Kupeleka ujumbe.

Mwananchi anapopiga kura anapeleka ujumbe kuwa kiongozi
yupi anafaa hivyo anasaidia jamii na wenye mamlaka kujua
kiongozi yupi ni mzuri na anafaa kwa maendeleo ya
wananchi.

5. Kura ni sauti yako.

Unapopiga kura ndipo unafikisha ujumbe wa namna gani
unataka uongozwe au unahitaji uongozi wa aina gani hivyo
kura yako inauwezo wa kukuletea mabadiliko chanya. Kupiga
kura ni haki ya kila mtu, hivyo kila mwenye sifa anastahili
kupiga kura haijalishi changamoto alizonazo. Empowering
Lives Together Foundation inawahamasisha watanzania
wote wenye sifa na waliojiandikisha kwenda kupiga kura
kuchagua Rais, Wabunge na Madiwani kwenye Uchaguzi
Mkuu unaofanyika siku ya Jumatano, tarehe 28/10/2020.

“WATANZANIA WOTE WENYE SIFA ZA KUPIGA KURA TUKAPIGE KURA"

“TWENDE TUKAPIGE KURA"
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ELIMU KWA MPIGA KURA UCHAGLZI MKUL 2020

Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika kutelekeza majukumu yake
ya kikatiba, mwaka huu 2020 inaratibu na kusimamia
uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais, Wabunge katika Jamhuri ya
Muungano na Uchaguzi wa Madiwani kwa Tanzania Bara.
Kupitia Kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
inatoa Elimu kwa Mpiga Kura lakini pia imetoa vibali kwa Asasi
mbalimbali kutoa Elimu kwa Mpiga Kura ambayo ni kwa ajili ya
kuwaelimisha wananchi juu ya mambo ya msingi yatakayo
wawezesha kutekeleza kwa usahihi jukumu la kupiga kura
Siku ya Uchaguzi Mkuu ambayo ni siku ya Jumatano, tarehe
28 Oktoba, 2020.

Yafuatayo ni mambo ya msingi yanayopaswa kufahamika kwa
Mpiga Kura: -

1. Nani anaruhusiwa kupiga kura?

Mtu anayeruhusiwa kupiga kura ni yule mwenye sifa

zifuatazo:

()  Raia yeyote wa Tanzania aliyeandikishwa katika Daftari
la Kudumu la Wapiga Kura na ana kadi ya kupiga kura
iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi; na

(i) Awe ni mkazi wa kawaida wa eneo analotaka kupigia
kura au amehamia na taarifa zake zimehamishiwa
katika kituo anachotaka kupiga kura.

2. Wapi unaweza kupiga kura?

Kituo utakachopigia kura ni kile ulichotumia kujiandikisha na
kupata kadi yako ya kupigia kura na mahali ambapo jina lako
litaonekana. Tume itabandika orodha ya wapiga kura kituoni
siku 8 kabla ya siku ya uchaguzi. lli uweze kujua kilipo kituo
chako cha kupigia kura unaweza kutumia simu yako ya
mkononi kwa kupiga namba *152*00# kisha chagua Uchaguzi
Mkuu na fuata maelekezo au piga simu namba 0800112100
(Bure) ambayo ni huduma kwa Mpiga Kura. Aidha, Makarani
waongozaji watakuwepo katika vituo vya kupigia kura
kuwasaidia wapiga kura kutambua vituo vyao.

3. Kituo cha kupigia kura

Kituo cha kupigia kura kitabandikwa bango jeupe lililoandikwa
KITUO CHA KUPIGIA KURA na nje ya kituo kutabandikwa
mabango yanayotoa Elimu ya Mpiga kura.

4. Muda wa kupiga kura

Siku ya uchaguzi vituo vya kupigia kura vitafunguliwa saa moja
kamili asubuhi na kufungwa saa kumi kamili jioni kwa Tanzania
Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, vituo vitafunguliwa saa moja
kamili asubuhi na kufungwa saa kumi na moja kamili jioni.

Mambo muhimu ya kuzingatia

()  Mpiga Kura anatakiwa kufika kituoni katika muda
uliotanganzwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi;

(i) Muda wa kupiga kura ukiisha hakuna mtu mwingine
yeyote atakayeruhusiwa kupiga kura; kama muda
ukiisha na wapiga kura bado wapo kwenye mstari, Askari
wa kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho mpaka
wote wamalize zoezi la kupiga kura;

(i) Mpiga Kura anatakiwa kutunza kadi yake na kuitumia kwa
ajili ya kupiga kura tu;

(iv) Siku ya Uchaguzi Mpiga Kura hatakiwi kuvaa nguo
zinazoashiria itikadi ya chama chochote cha siasa;

(v) Watu wenye ulemavu, mama wajawazito na wenye
watoto wachanga walioenda nao kituoni, wazee na
wagonjwa watapewa kipaumbele; na

(vi) Ikiwa jina lako haulioni katika Orodha ya Wapiga kura
kituoni, mpiga kura anatakiva amuone Karani
Mwongozaji wapiga kura (Direction Clerk) ili akusaidie
kupata maelekezo au kukuonyesha kituo chako cha
kupigia kura.

5. Kabla ya kupiga kura

Kabla ya kuanza kupiga kura Msimamizi wa kituo atafungua
masanduku ya kuhifadhia kura na kuwaonyesha Mawakala
wote na watu wengine wanaohusika na Uchaguzi waliopo
katika kituo. Masanduku ya kuhifadhia kura yatafungwa na
kuwekewa lakiri (seal), baada ya hapo yatawekwa mahali pa
wazi wakati wote wa upigaji kura.

Msimamizi wa Kituo pia ataonyesha bahasha yenye karatasi
za kupigia kura ambazo vimefungwa kuonyesha kuwa hakuna
mtu aliyezifungua hapo kabla.

6. Jinsi ya kupiga kura

() Mpiga kura atamkabidhi Msimamizi wa kituo kadi yake ya
kupiga kura;

(i) Jina la Mpiga Kura litasomwa kwa sauti kubwa ili
Mawakala wa Vyama waliopo wasikie;

(i) Msimamizi wa Kituo na Mawakala wa Vyama vya siasa

wakiwa na shaka wana haki ya kuuliza maswali ili
wajiridhishe;

(iv) Msimamizi wa Kituo atamkabidhi Mpiga Kura karatasi
ya kura ya aina 1 ya Rais au 2 za Ubunge na Udiwani
au 3 za Rais, Ubunge na Udiwani na pia atamuonesha
jinsi ya kukunja karatasi hizo;

(v) Mpiga Kura ataenda sehemu maalumu iliyotengwa kwa
ajili ya kupiga kura;

(vi) Mpiga Kura ataweka alama ya vema (V) ndani ya
chumba kilichopo mbele ya picha ya mgombea
anaemtaka;

(vii) Mpiga Kura atatumbukiza karatasi zake za kura katika
masanduku kwa jinsi atakavyoelekezwa;

(viii) Kabla ya kuondoka kituoni, Mpiga Kura atachovya
kidole chake kidogo cha mkono wa kushoto katika wino
maalumu usiofutika.

KURA YAKO, SAUTI YAKO, NENDA UKAPIGE KURA

Kwa kuwa binadamu tunaishi katika jamii ni muhimu kila
mwanadamu kushiriki katika ustawi wa jamii kwani jamii
inapostawi ndio pia ustawi wa mtu mmoja mmoja unatokea
na kuendelea. Na kwa kuwa katika jamii kuna uongozi ambao
ndio unaoendesha gurudumu la maendeleo ya jamii husika
basi kila mtu mwenye sifa stahiki ana wajibu wa kushiriki
kuchangua uongozi katika jamii husika kwani uchaguzi ni
sehemu kuu ya michakato ya kidemokrasia duniani kote.
Pamoja na changamoto mbalimbali lakini umuhimu wa watu
kupiga kura unabaki kuwa palepale maana wengine hutoa
visingizio mbalimbali kama ulemavu, foleni, kutokuwa na
vifaa vya kuwawezesha kupiga kura n.k. Tunaomba kusisitiza
kwamba kuacha kupiga kura sio suluhisho la changamoto
hizo bali linaongeza matatizo mengine zaidi. Hivi fikiria
usipopiga kura bila sababu za msingi na wengine
wakakuwakilisha katika kuchagua viongozi, basi hebu fikiria
kwa makini na kujiuliza wakati wa kulalamika pale uongozi
ambao hukutaka kushiriki kuchagua unapoenda kinyume na
matakwa yetu tunajisikiaje? Je utamlaumu nani? Utasema
wamekuchagulia kiongozi asiyefaa? Je malalamiko yetu
yanapata msingi au uhalali upi ikiwa haukupiga kura? Je
tunaelewa nini kuhusu uhuru na wajibu? Kama tunatumia
uhuru wetu kutokuchagua basi tuanze kuelewa kuwa kwa
kufanya hivyo tunapoteza haki ya kulalamika dhidi ya utawala
ambao hakutushiriki kwa makusudi kuuweka.




